ME YASA MUKA TAIMAKA FASAHA KYAUTA

Ƙananan farashi, amfani mai dacewa, aiki mai sauƙi da ƙerawa, nauyi mai nauyi, da tsayayyen kaddarorin jiki da na sunadarai, robobi an taɓa ɗaukar su ɗaya daga cikin “mafi nasara” kayan da ɗan adam ya ƙirƙira a cikin tarihi. Koyaya, a layi tare da yawan amfani, adadin dattin filastik da aka samar shima yana cikin taro.

An sani cewa matsakaicin lokacin amfani da jakar filastik shine minti 25. Misali, jakar kwandon da za a cire, daga amfani da shi zuwa shiryawa zuwa jefar da shi, akwai gajeren mintuna goma ne kawai. Bayan aikin ya ƙare, ana aika waɗannan robobi zuwa wuraren datti ko wuraren zubar da shara, ko a zubar da su kai tsaye cikin teku.

Amma wataƙila ba mu sani ba, shine yana ɗaukar sama da shekaru 400 don ƙasƙantar da kowane jakar filastik, wanda shine mintuna miliyan 262.8…

How yana da lahani?

An ba da rahoton robobi a matsayin matsala a cikin yanayin ruwa tun daga shekarun 1970. Kuma a cikin 'yan shekarun nan, damuwar dukkan al'ummomin ta zama mai mahimmanci.

Yawancin kwandon shara da ke gurɓata Bay shine filastik, wanda ke ci gaba da kasancewa a cikin muhalli na ɗaruruwan shekaru. Kashi 90% na datti a hanyoyin ruwan mu ba ya haɓaka.

Odabba ce

Wani bincike da Cibiyar San Francisco Estuary ta nuna cewa tsirrai masu sarrafa ruwan sha a Yankin Bay sun fitar da kimar filastik 7,000,000 a kowace rana zuwa San Francisco Bay, saboda fuskokinsu ba kanana ba ne don kama su. Microplastics suna shaƙar gurɓataccen iska kuma suna barazanar dabbobin daji da ke cinye su.

PCBs wani abu ne mai guba wanda ke gurɓata Bay Bay. Ana samun PCBs a cikin tsoffin kayan gini kuma suna kwarara zuwa cikin Bay ta hanyar kwararar birane.

news2

 

Yawan abinci mai gina jiki a cikin Bay - kamar nitrogen - na iya haifar da furannin algal masu cutarwa waɗanda ke barazanar kifaye da sauran dabbobin daji. Wasu furannin algal suna da haɗari ga mutane, suna haifar da rashes da rashin lafiya na numfashi.

Manufofin hana filastik

Gurɓataccen filastik na ruwa ya zama babban mahimmancin muhalli ga gwamnatoci, masana kimiyya, ƙungiyoyi masu zaman kansu, da membobin jama'a a duk duniya. Yayin da manufofin rage ƙananan ƙwayoyin cuta suka fara a cikin 2014, ayyukan jakar filastik sun fara a farkon 1991.

 

- Aquariums suna haɗuwa tare don "NO STRAW NOVEMBER", 1 ga Nuwamba, 2018

- An dakatar da robobi a Amurka a 1979, kuma a fagen kasa da kasa a 2001.

- Kanada tana da niyyar hana robobi masu amfani guda ɗaya nan da 2021

- Peru ta ƙuntata filastik mai amfani guda ɗaya Janairu 17, 2019

- SAN DIEGO ya hana Styrofoam abinci da abin sha Jan 1, 2019

- Washington, DC, haramcin bambaro ya fara daga Yuli 2019

- “An hana yin amfani da filastik” a hukumance a China tun daga ranar 1 ga Janairu, 2021

news1

 

Takarda na iya zama mai canza wasa a cikin wannan yanayin.

Menene dabarun shiryawa na zai kasance idan kuna son tafiya kyauta? Yana iya zama tambaya a cikin tunanin kamfanoni da yawa. A cikin shahararrun wuraren gurɓataccen filastik da yankuna masu tasowa kamar kasuwancin e-commerce, isar da sako, da isar da abinci, kasuwancin e-commerce, isar da sako da masana'antar ɗaukar kaya suna haɓaka cikin sauri. Lokacin da babu jakar filastik akan siyan abinci da abin sha, ba tare da bambaro na filastik lokacin shan abin sha, wanda babu shakka zai shafi rayuwar yau da kullun ta yawancin mutane. Menene za a iya amfani da shi azaman madadin samfuran filastik?

Abubuwan gida masu dacewa da muhalli da samfuran tsafta bai kamata a aika muku da su cikin kayan da ke cutar da duniyar mu ba. A cikin wannan yanayin, kayan da za a iya lalata su shine fifikon da za a yi la’akari da shi, wato takarda. Ofaya daga cikin manyan masana'antun takarda na duniya APP ya tsara manufofin su don 2020 kuma yana ɗaukar ayyukan ci gaba don cimma burin da aka ayyana a cikin Tafarkin Dorewa 2020. Takardar mu na kraft da allon layi yana lalata 100%, haka kuma lamination ɗin mu na biodegradable. Zaɓin da ya fi dorewa a cikin yanayin rashin filastik.

news (3)news5news (2)


Lokacin aikawa: Mar-30-2021